texinfo 4.12.94 - en to vi translation catalogue (577 entries)

en: 	Try `%s --help' for a complete list of options.
vi: 	Hãy thử lệnh trợ giúp « %s --help » để xem danh sách tùy chọn hoàn toàn.

en: 
    * Menu:
      (File)Node                        Lines   Size   Containing File
      ----------                        -----   ----   ---------------
vi: 
    * Trình đơn:
      (Tập tin)Nút                         Dòng     Cỡ       Chứa tập tin
      ━━━━━				━━━	━        ━━━━━

en: 
    * Menu: Nodes whose indices contain `%s':
vi: 
    * Trình đơn: nút có chỉ mục chứa « %s »:

en: 
    Email bug reports to bug-texinfo@gnu.org,
    general questions and discussion to help-texinfo@gnu.org.
    Texinfo home page: http://www.gnu.org/software/texinfo/
vi: 
    Hãy thông báo lỗi cho <bug-texinfo@gnu.org>,
    và gửi câu hỏi chung, thảo luận v.v. cho <help-texinfo@gnu.org>.
    Trang chủ texinfo: <http://www.gnu.org/software/texinfo/>.

en: 
    Examples:
      info                       show top-level dir menu
      info info                  show the general manual for Info readers
      info info-stnd             show the manual specific to this Info program
      info emacs                 start at emacs node from top-level dir
      info emacs buffers         start at buffers node within emacs manual
      info --show-options emacs  start at node with emacs' command line options
      info --subnodes -o out.txt emacs  dump entire manual to out.txt
      info -f ./foo.info         show file ./foo.info, not searching dir
vi: 
    Ví dụ :
      info                       hiển thị trình đơn thư mục cấp đầu
      info info			hiển thị sổ tay chung cho trình đọc Info
      info info-stnd		hiển thị sổ tay đặc trưng cho trình Info này
      info emacs                 bắt đầu ở nút emacs từ thư mục cấp đầu
      info emacs buffers         bắt đầu ở nút bộ đệm bên trong sổ tay emacs
      info --show-options emacs  bắt đầu ở nút chứa các tùy chọn dòng lệnh của emacs
      info --subnodes -o out.txt emacs  đổ toàn bộ sổ tay vào tập tin « out.txt »
      info -f ./foo.info         hiển thị tập tin « ./foo.info », không tìm kiếm thư mục

en: 
    For a summary of key bindings, type h within Info.
vi: 
    Để xem bản tóm tắt các tổ hợp phím, hãy gõ « h » bên trong Info.

en: 
    Options:
vi: 
    Tùy chọn:

en: 
    The first non-option argument, if present, is the menu entry to start from;
    it is searched for in all `dir' files along INFOPATH.
    If it is not present, info merges all `dir' files and shows the result.
    Any remaining arguments are treated as the names of menu
    items relative to the initial node visited.
vi: 
    Đối số đầu tiên không phải tùy chọn, nếu có, là mục trình đơn từ đó cần bắt đầu ;
    có tìm nó trong mọi tập tin « dir » (thư mục) trên đường dẫn INFOPATH.
    Không có thì Info trộn tất cả các tập tin « dir » rồi hiển thị kết quả.
    Bất cứ đối số còn lại nào được xử lý như tên của mục trình đơn
    tương đối với nút đầu tiên được thăm.

en:       --subnodes               recursively output menu items.
          --vi-keys                use vi-like and less-like key bindings.
          --version                display version information and exit.
      -w, --where, --location      print physical location of Info file.
vi:       --subnodes               xuất đệ quy các mục trình đơn.
          --vi-keys                dùng các tổ hợp phím kiểu Vi và Less.
          --version                hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
      -w, --where, --location      in vị trí vật lý của tập tin Info.

en:    Source files groveled to make this file include:
vi:    Các tập tin mã nguồn đã grovel để tạo tập tin này bao gồm:

en:   %-10s  Follow a cross reference.  Reads name of reference.
vi:   %-10s  Theo một tham chiếu chéo. Đọc tên tham chiếu.

en:   %-10s  Follow the hypertext link under cursor.
vi:   %-10s  Theo liên kết siêu văn bản nằm dưới con trỏ.

en:   %-10s  Go to the beginning of this node.
vi:   %-10s  Về đầu nút này.

en:   %-10s  Go to the end of this node.
vi:   %-10s  Tới cuối nút này.

en:   %-10s  Invoke the Info tutorial.
vi:   %-10s  Gọi trợ lý hướng dẫn Info.

en:   %-10s  Move `up' from this node.
vi:   %-10s  Chuyển « lên » từ nút này.

en:   %-10s  Move to node specified by name.
                  You may include a filename as well, as in (FILENAME)NODENAME.
vi:   %-10s  Đi tới nút xác định theo tên.
    Bạn cũng có thể ghi rõ tên tập tin, v.d. « (TÊN_TẬP_TIN)TÊN_NÚT ».

en:   %-10s  Move to the Top node.  Equivalent to `g Top'.
vi:   %-10s  Tới nút Đầu. Bằng « g Trên ».

en:   %-10s  Move to the `directory' node.  Equivalent to `g (DIR)'.
vi:   %-10s  Tới nút « thư mục ». Bằng « g (THƯ_MỤC) ».

en:   %-10s  Move to the `next' node of this node.
vi:   %-10s  Tới nút « kế » của nút này.

en:   %-10s  Move to the `previous' node of this node.
vi:   %-10s  Về nút « lùi » của nút này.

en:   %-10s  Move to the last node seen in this window.
vi:   %-10s  Tới nút cuối hiển thị trong cửa sổ này.

en:   %-10s  Pick first...ninth item in node's menu.
vi:   %-10s  Chọn cả mục thứ nhất đến thứ chín trong trình đơn của nút.

en:   %-10s  Pick last item in node's menu.
vi:   %-10s  Chọn mục cuối trong trình đơn của nút.

en:   %-10s  Pick menu item specified by name.
                  Picking a menu item causes another node to be selected.
vi:   %-10s  Chọn một mục trình đơn xác định theo tên.
    Việc chọn một mục trình đơn thì gây ra chọn một nút khác.

en:   %-10s  Quit Info altogether.
vi:   %-10s  Thoát hoàn toàn Info.

en:   %-10s  Quit this help.
vi:   %-10s  Thoát khỏi trợ giúp này.

en:   %-10s  Scroll backward 1 line.
vi:   %-10s  Cuộn lùi 1 dòng.

en:   %-10s  Scroll backward a page.
vi:   %-10s  Cuộn lùi 1 trang.

en:   %-10s  Scroll forward 1 line.
vi:   %-10s  Cuộn tới 1 dòng.

en:   %-10s  Scroll forward a page.
vi:   %-10s  Cuộn tới 1 trang.

en:   %-10s  Search backward for a specified string,
                  and select the node in which the next occurrence is found.
vi:   %-10s  Đi ngược tìm một chuỗi đã ghi rõ,
    và chọn nút ở đó gặp lần tìm kế tiếp.

en:   %-10s  Search for a specified string in the index entries of this Info
                  file, and select the node referenced by the first entry found.
vi:   %-10s  Tìm kiếm chuỗi đã xác định trong các mục chỉ mục
    	của nút Info này, cũng chọn nút tới đó mục đầu đã tìm có chỉ.

en:   %-10s  Search forward for a specified string,
                  and select the node in which the next occurrence is found.
vi:   %-10s  Tìm kiếm tới chuỗi đã xác định trong các mục chỉ mục
    	của nút Info này, cũng chọn nút trong đó tìm mục tương ứng kế tiếp.

en:   %-10s  Skip to next hypertext link within this node.
vi:   %-10s  Nhảy tới liên kết siêu văn bản kế tiếp bên trong nút này.

en:   -R, --raw-escapes            output "raw" ANSI escapes (default).
          --no-raw-escapes         output escapes as literal text.
          --restore=FILENAME       read initial keystrokes from FILENAME.
      -O, --show-options, --usage  go to command-line options node.
vi:   -R, --raw-escapes            xuất các ký tự thoát ANSI « thô » (mặc định)
          --no-raw-escapes        xuất các ký tự thoát dạng văn bản nghĩa chữ.
          --restore=TẬP_TIN       đọc các cú bấm phím đầu tiên từ tập tin này.
      -O, --show-options, --usage  	đi tới nút chứa các tùy chọn dòng lệnh.

en:   -b, --speech-friendly        be friendly to speech synthesizers.
vi:   -b, --speech-friendly        thân thiện với thiết bị tổng hợp tiếng nói

en:   -h, --help                   display this help and exit.
          --index-search=STRING    go to node pointed by index entry STRING.
      -n, --node=NODENAME          specify nodes in first visited Info file.
      -o, --output=FILENAME        output selected nodes to FILENAME.
vi:   -h, --help                   hiển thị trợ giúp này rồi thoát.
          --index-search=CHUỖI    đi tới nút được ngụ ý bởi chuỗi chỉ mục này.
      -n, --node=TÊN_NÚT          ghi rõ nút trong tập tin Info được thăm đầu tiên.
      -o, --output=TẬP_TIN        xuất các nút đã chọn vào tập tin này.

en:   The defaults for the @if... conditionals depend on the output format:
      if generating HTML, --ifhtml is on and the others are off;
      if generating Info, --ifinfo is on and the others are off;
      if generating plain text, --ifplaintext is on and the others are off;
      if generating XML, --ifxml is on and the others are off.
vi:   Giá trị mặc định cho các điều kiện @if... thì phụ thuộc vào định dạng xuất:
      tạo ra HTML thì bật « --ifhtml » và các điều khác bị tắt;
      tạo ra Info thì bật « --ifinfo » và các điều khác bị tắt;
      tạo ra nhập thô thì bật « --ifplaintext » và các điều khác bị tắt;
      tạo ra XML thì bật « --ifxml » và các điều khác bị tắt;

en:  --entry=TEXT        insert TEXT as an Info directory entry.
                          TEXT is written as an Info menu item line followed
                           by zero or more extra lines starting with whitespace.
                          If you specify more than one entry, all are added.
                          If you don't specify any entries, they are determined
                           from information in the Info file itself.
                          When removing, TEXT specifies the entry to remove.
                          TEXT is only removed as a last resort, if the
                          entry as determined from the Info file is not present,
                          and the basename of the Info file isn't found either.
vi:  --entry=VĂN_BẢN        chèn văn bản này dạng mục nhập tập tin Info.
    	Văn bản này được ghi dưới dạng một dòng mục trình đơn info,
    	đằng trước ≥0 dòng thêm bắt đầu với khoảng trắng.
    	Ghi rõ nhiều mục nhập thì tất cả được thêm.
    	Không ghi rõ mục nhập thì các mục nhập được xác định
    	từ thông tin trong tập tin Info chính nó.
    	Khi gỡ bỏ, văn bản này ghi rõ mục nhập cần gỡ bỏ.
    	Văn bản này chỉ được gỡ bỏ như là phương sách cuối cùng,
    	nếu không có mục nhập được xác định từ tập tin Info,
    	và cũng không tìm thấy tên cơ bản của tập tin Info.

en:  --help              display this help and exit.
     --info-dir=DIR      same as --dir-file=DIR/dir.
     --info-file=FILE    specify Info file to install in the directory;
                          equivalent to using the INFO-FILE argument.
     --item=TEXT         same as --entry=TEXT.
     --keep-old          do not replace entries, or remove empty sections.
     --menuentry=TEXT    same as --name=TEXT.
     --name=TEXT         the name of the entry is TEXT; used with --description
                          to become synonymous with the --entry option.
     --no-indent         do not format new entries in the DIR file.
     --quiet             suppress warnings.
vi:  --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát.
     --info-dir=THƯ_MỤC      bằng « --dir-file=THƯ_MỤC/thư_mục ».
     --info-file=TẬP_TIN    	ghi rõ tập tin Info cần cài đặt vào thư mục;
    					có cùng kết quả với đối số TẬP_TIN_INFO. --item=VĂN_BẢN         bằng « --entry=VĂN_BẢN ».
     --keep-old          đừng thay thế mục nhập hoặc gỡ bỏ phần rỗng.
     --menuentry=VĂN_BẢN    bằng « --name=VĂN_BẢN ».
     --name=VĂN_BẢN         tên của mục nhập là văn bản này;
    					dùng cùng với tùy chọn « --description »
                          			thì có cùng kết quả với tùy chọn « --entry ».
     --no-indent         đừng định dạng mục nhập mới trong tập tin THƯ_MỤC
     --quiet             thu hồi cảnh báo.

en:  --regex=R           put this file's entries in all sections that match the
                          regular expression R (ignoring case).
     --remove            same as --delete.
     --remove-exactly    only remove if the info file name matches exactly;
                          suffixes such as .info and .gz are not ignored.
     --section=SEC       put entries in section SEC of the directory.
                          If you specify more than one section, all the entries
                           are added in each of the sections.
                          If you don't specify any sections, they are determined
                           from information in the Info file itself.
     --section R SEC     equivalent to --regex=R --section=SEC --add-once.
vi:  --regex=R           đặt các mục nhập của tập tin này vào mọi phần
    				tương ứng với biểu thức chính quy R
    				(không phân biệt chữ hoa/thường).
     --remove            bằng « --delete ».
     --remove-exactly    chỉ gỡ bỏ nếu tên tập tin Info tương ứng chính xác;
    				cũng phân biệt đuôi tên tập tin như .info và .gz
     --section=PHẦN       đặt các mục nhập vào phần này của thư mục.
    				Ghi rõ nhiều phần thì tất cả các mục nhập
    				được thêm vào mỗi phần.
    				Không ghi rõ phần thì các phần được xác định
    				từ thông tin trong tập tin Info chính nó.
     --section R PHẦN     bằng « --regex=R --section=PHẦN --add-once ».

en:  --silent            suppress warnings.
     --test              suppress updating of DIR-FILE.
     --version           display version information and exit.
vi:  --silent            thu hồi cảnh báo.
     --test              thu hồi nâng cấp TẬP_TIN_THƯ_MỤC.
     --version           hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát.

en:  Subfile: %s
vi:  Tập tin phụ: %s

en:  backward
vi:  ngược

en:  case-sensitively
vi:  phân biết chữ hoa/thường

en:  for %s
vi:  cho %s

en: "%s" is invalid
vi: « %s » không hợp lệ

en: "%s", line %u:
vi: « %s », dòng %u:

en: %c%s expected braces
vi: %c%s mong đợi dấu ngoặc móc {}

en: %c%s expects `i' or `j' as argument, not `%c'
vi: %c%s mong đợi « i » hay « j » làm đối số, không phải « %c »

en: %c%s expects a single character `i' or `j' as argument
vi: %c%s mong đợi một ký tự riêng lẻ « i » hay « j » làm đối số

en: %c%s found outside of an insertion block
vi: gặp %c%s bên ngoài một khối chèn

en: %c%s is obsolete
vi: %c%s quá cũ

en: %c%s is obsolete; use %c%s instead
vi: %c%s quá cũ; hãy dùng %c%s thay thế

en: %c%s missing close brace
vi: %c%s: thiếu dấu ngoặc móc đóng « } »

en: %c%s requires a name
vi: %c%s cần đến tên

en: %cend macro not found
vi: Không tìm thấy vĩ lệnh %cend

en: %cfloat environments cannot be nested
vi: Môi trường %cfloat không thể được lồng nhau

en: %ctop used before %cnode, defaulting to %s
vi: %ctop được dùng trước %cnode nên dùng giá trị mặc định %s

en: %d completions:
vi: %d sự gõ xong:

en: %s can be invoked via %s.
vi: %s có thể được gọi bằng %s.

en: %s can only be invoked via %s.
vi: %s có thể được gọi chỉ bằng %s.

en: %s is defined to %s.
vi: %s đã được định nghĩa thành %s.

en: %s is not a valid ISO 639 language code
vi: %s không phải mã ngôn ngữ kiểu ISO 639 hợp lệ

en: %s is undefined.
vi: Chưa định nghĩa %s.

en: %s reference to nonexistent node `%s' (perhaps incorrect sectioning?)
vi: %s tham chiếu đến nút không tồn tại « %s » (có lẽ đã chia ra từng phần không đúng?)

en: %s requires an argument: the formatter for %citem
vi: %s cần thiết một đối số: bộ định dạng cho %citem

en: %s requires letter or digit
vi: %s cần thiết chữ hay chữ số

en: %s: %s arg must be numeric, not `%s'.
vi: %s: %s đối số phải có kiểu số, không phải « %s ».

en: %s: --footnote-style arg must be `separate' or `end', not `%s'.
vi: %s: đối số « --footnote-style » (kiểu dáng cước chú) phải là:
     • separate	riêng
     • end		cuốinkhông phải « %s ».

en: %s: --paragraph-indent arg must be numeric/`none'/`asis', not `%s'.
vi: %s: đối số « --paragraph-indent » (thụt lề đoạn văn) phải là:
     • numeric	kiểu số
     • none		không có
     • asis		như thế
    không phải « %s ».

en: %s: Ignoring unrecognized TEXINFO_OUTPUT_FORMAT value `%s'.
vi: %s: đang bỏ qua giá trị không được nhận ra « TEXINFO_OUTPUT_FORMAT » (định dạng xuất Texinfo) « %s ».

en: %s: Removing internal links output file `%s' due to errors; use --force to preserve.
vi: %s: đang gỡ bỏ tập tin kết xuất các liên kết nội bộ « %s » do lỗi; hãy dùng tùy chọn « --force » (buộc) để bảo tồn nó.

en: %s: Removing macro output file `%s' due to errors; use --force to preserve.
vi: %s: đang gỡ bỏ tập tin xuất vĩ lệnh « %s » do lỗi; hãy dùng tùy chọn « --force » (buộc) để bảo tồn nó.

en: %s: Removing output file `%s' due to errors; use --force to preserve.
vi: %s: đang gỡ bỏ tập tin xuất « %s » do lỗi; hãy dùng tùy chọn « --force » (buộc) để bảo tồn nó.

en: %s: Skipping macro expansion to stdout as Info output is going there.
vi: %s: đang nhảy qua phần mở rộng vĩ lệnh ra thiết bị xuất chuẩn vì kết xuất Info đang đi ra đó.

en: %s: Specify the Info file only once.
vi: %s: hãy ghi rõ tập tin Info chỉ một lần.

en: %s: already have dir file: %s
vi: %s: đã có tập tin thư mục: %s

en: %s: could not open --css-file: %s
vi: %s: không thể mở tập tin CSS « --css-file »: %s

en: %s: could not open internal links output `%s'
vi: %s: không thể mở kết xuất các liên kết nội bộ « %s »

en: %s: could not open macro expansion output `%s'
vi: %s: không thể mở kết xuất mở rộng vĩ lệnh « %s »

en: %s: could not read (%s) and could not create (%s)
vi: %s: không thể đọc (%s) và không thể tạo (%s)

en: %s: empty file
vi: %s: tập tin rỗng

en: %s: ignoring second internal links output `%s'.
vi: %s: đang bỏ qua kết xuất các liên kết nội bộ thứ hai « %s ».

en: %s: ignoring second macro expansion output `%s'.
vi: %s: đang bỏ qua kết xuất mở rộng vĩ lệnh thứ hai « %s ».

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: không cho phép tùy chọn « -- %c »

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ « -- %c »

en: %s: missing file argument.
vi: %s: thiếu đối số tập tin.

en: %s: not a texinfo index file
vi: %s: không phải tập tin chỉ mục texinfo

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » là mơ hồ

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » cần đến đối số

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » là mơ hồ

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số « -- %c »

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %s: warning:
vi: %s: cảnh báo :

en: %s:%d: --css-file ended in comment
vi: %s:%d: tập tin CSS « --css-file » kết thúc với ghi chú

en: %s:%d: warning:
vi: %s:%d: cảnh báo :

en: (line %*d)
vi: (dòng %*d)

en: (line )
vi: (dòng)

en: (outside of any node)
vi: (ở ngoại nút nào)

en: * column #%d: output = %s
vi: * cột số %d; kết xuất = %s

en: ** Multicolumn output from last row:
vi: ** Kết xuất đa cột từ hàng cuối:

en: -%s%s-Info: (%s)%s, %d lines --%s--
vi: -%s%s-Info: (%s)%s, %d dòng --%s--

en: -%s---Info: %s, %d lines --%s--
vi: -%s---Info: %s, %d dòng --%s--

en: --*** Tags out of Date ***
vi: --*** Thẻ quá cũ ***

en: ---------- Footnotes ----------
vi: ━━━Cước chú━━━

en: -----Info: (), lines ----,
vi: -----Info: (), dòng ----,

en: 1...9       Pick the first...ninth item in this node's menu.
vi: 1...9       Chọn cả mục thứ nhất đến thứ chín trong trình đơn của nút này.

en: @%s not meaningful inside `@%s' block
vi: @%s không có nghĩa bên trong khối « @%s »

en: @%s not meaningful outside `@float' environment
vi: @%s không có nghĩa bên ngoài môi trường « @float » (nổi)

en: @%s not meaningful outside `@titlepage' and `@quotation' environments
vi: @%s không có nghĩa bên ngoài môi trường  « @titlepage » và « @quotation »

en: @%s not meaningful outside `@titlepage' environment
vi: @%s không có nghĩa bên ngoài môi trường  « @titlepage »

en: @allow-recursion is deprecated; please use @rmacro instead
vi: @allow-recursion bị phản đối; hãy sử dụng @rmacro thay thế

en: @anchor command ignored; references to it will not work
vi: Lệnh @anchor bị bỏ qua nên tham chiếu đến nó sẽ không hoạt động

en: @detailmenu seen before first node, creating `Top' node
vi: gặp @detailmenu trước nút đầu thì tạo nút « Trên »

en: @headitem as the last item of @multitable produces invalid Docbook documents
vi: @headitem như mục cuối của @multitable thì tạo tài liệu Docbook không hợp lệ

en: @image file `%s' (for HTML) not readable: %s
vi: Tập tin @image « %s » (cho HTML) không đọc được: %s

en: @image file `%s' (for text) unreadable: %s
vi: Tập tin @image « %s » (cho văn bản) không đọc được: %s

en: @image file `%s' unreadable: %s
vi: Không thể đọc tập tin @image « %s »: %s

en: @image missing filename argument
vi: @image thiếu đối số tên tập tin

en: @item not allowed in argument to @itemize
vi: không cho phép @item trong đối số tới @itemize

en: @itemx not meaningful inside `%s' block
vi: @itemx không có nghĩa bên trong khối « %s »

en: @menu seen before first @node, creating `Top' node
vi: gặp @menu trước @node đầu thì tạo nút « Trên »

en: @quote-arg is deprecated; arguments are quoted by default
vi: @quote-arg bị phản đối; các đối số được trích dẫn theo mặc định

en: @sc argument all uppercase, thus no effect
vi: đối số @sc hoàn toàn chữ hoa nên không có tác động

en: @sp requires a positive numeric argument, not `%s'
vi: « @sp » cần đến một đối số dương thuộc số, không phải « %s »

en: @strong{Note...} produces a spurious cross-reference in Info; reword to avoid that
vi: « @strong{Note...} » tạo một tham chiếu chéo giả trong Info; hãy sửa đổi để tránh nó

en: Accept (or force completion of) this line
vi: Chấp nhận (hoặc buộc kết thúc) dòng này

en: Add or remove entries in INFO-FILE from the Info directory DIR-FILE.
vi: Thêm hoặc gỡ bỏ mục nhập trong TẬP_TIN_INFO vào/khỏi TẬP_TIN_THƯ_MỤC.

en: Add this digit to the current numeric argument
vi: Thêm chữ số này vào đối số thuộc số hiện thời

en: Anchor `%s' and node `%s' map to the same file name
vi: Neo « %s » và nút « %s » ánh xạ với cùng một tên tập tin

en: Anchors `%s' and `%s' map to the same file name
vi: Cả hai neo « %s » và « %s » đều ánh xạ với cùng một tên tập tin

en: Appendix %c
vi: Phụ lục %c

en: April
vi: Tháng Tư

en: August
vi: Tháng Tám

en: Bad argument `%s' to `@%s', using `%s'
vi: Đối số sai « %s » tới « %s » nên dùng « %s »

en: Bad argument to %c%s
vi: Đối số sai tới %c%s

en: Bad argument to @%s
vi: Đối số sai tới @%s

en: Bad argument to @%s: %s
vi: Đối số sai tới @%s: %s

en: Bad data in infokey file -- some key bindings ignored
vi: Gặp dữ liệu sai trong tập tin infokey nên bỏ qua một số tổ hợp phím

en: Bad data in infokey file -- some var settings ignored
vi: Gặp dữ liệu sai trong tập tin infokey nên bỏ qua một số cách thiết lập « var »

en: Basic Commands in Info Windows
    ******************************
vi: Lệnh Cơ bản trong Cửa sổ Info
    ━━━━━━━━━━━━━

en: Basic Info command keys
vi: Phím lệnh Info cơ bản

en: Broken-Type in insertion_type_pname
vi: « Broken-Type » (kiểu bị hỏng) trong « insertion_type_pname » (tên p kiểu chèn)

en: Building completions...
vi: Đang xây dựng các sự gõ xong...

en: CAN'T SEE THIS
vi: KHÔNG THỂ THẤY ĐIỀU NÀY

en: Can't create directory `%s': %s
vi: Không thể tạo thư mục « %s »: %s

en: Can't remove file `%s': %s
vi: Không thể gỡ bỏ tập tin « %s »: %s

en: Cancel current operation
vi: Hủy thao tác đang chạy

en: Cancel or quit operation
vi: Thao tác thôi hay thoát

en: Cannot delete a permanent window
vi: Không thể xóa cửa sổ lâu bền

en: Cannot delete the last window.
vi: Không thể xóa cửa sổ cuối cùng.

en: Cannot execute an `echo-area' command here.
vi: Không thể thực hiện lệnh « vùng phản hồi » ở đây.

en: Cannot find `%s'.
vi: Không tìm thấy « %s »

en: Cannot find a window!
vi: Không tìm thấy cửa sổ.

en: Cannot find node `%s'.
vi: Không tìm thấy nút thông tin « %s ».

en: Cannot find node `(%s)%s'.
vi: Không tìm thấy nút thông tin « (%s)%s ».

en: Cannot kill node `%s'
vi: Không thể giết nút « %s »

en: Cannot kill the last node
vi: Không thể giết nút cuối

en: Cannot open pipe to `%s'.
vi: Không thể mở ống dẫn đến « %s ».

en: Commands available in Info windows:
vi: Các lệnh sẵn sàng trong cửa sổ Info:

en: Commands available in the echo area:
vi: Các lệnh sẵn sàng trong vùng phản hồi:

en: Conditional processing in input:
      --ifdocbook       process @ifdocbook and @docbook even if
                          not generating Docbook.
      --ifhtml          process @ifhtml and @html even if not generating HTML.
      --ifinfo          process @ifinfo even if not generating Info.
      --ifplaintext     process @ifplaintext even if not generating plain text.
      --iftex           process @iftex and @tex; implies --no-split.
      --ifxml           process @ifxml and @xml.
      --no-ifdocbook    do not process @ifdocbook and @docbook text.
      --no-ifhtml       do not process @ifhtml and @html text.
      --no-ifinfo       do not process @ifinfo text.
      --no-ifplaintext  do not process @ifplaintext text.
      --no-iftex        do not process @iftex and @tex text.
      --no-ifxml        do not process @ifxml and @xml text.
    
      Also, for the --no-ifFORMAT options, do process @ifnotFORMAT text.
vi: Xử lý điều kiện trong kết nhập:
      --ifdocbook       	xử lý @ifdocbook và @docbook thậm chí nếu
    		không tạo ra Docbook.
      --ifhtml          	xử lý @ifhtml và @html thậm chí nếu không tạo ra HTML.
      --ifinfo          	xử lý @ifinfo thậm chí nếu không tạo ra Info.
      --ifplaintext     	xử lý @ifplaintext thậm chí nếu không tạo ra nhập thô.
      --iftex           	xử lý @iftex và @tex; ngụ ý « --no-split ».
      --ifxml           	xử lý @ifxml và @xml.
      --no-ifdocbook	đừng xử lý văn bản @ifdocbook và @docbook.
      --no-ifhtml       	đừng xử lý văn bản @ifhtml và @html.
      --no-ifinfo       	đừng xử lý văn bản @ifinfo.
      --no-ifplaintext	đừng xử lý văn bản @ifplaintext.
      --no-iftex       	đừng xử lý văn bản @iftex và @tex.
      --no-ifxml        	đừng xử lý văn bản @ifxml và @xml.
    
      Hơn nữa, đối với các tùy chọn « --no-ifĐỊNH_DẠNG », có phải xử lý văn bản @ifnotĐỊNH_DẠNG.

en: Controls what happens when scrolling is requested at the end of a node
vi: Điều khiển ứng xử khi cuộn được yêu cầu tại kết thúc nút

en: Controls whether scroll-behavior affects cursor movement commands
vi: Điều khiển nếu ứng xử cuộn có tác động lệnh di chuyển con trỏ không

en: Copyright (C) %s Free Software Foundation, Inc.
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: Tác quyền © %s Tổ chức Phần mềm Tự do.
    Giấy phép GPL pb3+: Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 và sau:
    <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do : bạn có quyền thay đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép

en: Could not create output file `%s'.
vi: Không thể tạo tập tin xuất « %s ».

en: Couldn't manipulate the file %s.
vi: Không thể thao tác tập tin %s.

en: December
vi: Tháng Chạp

en: Delete all other windows
vi: Xóa các cửa sổ khác

en: Delete the character behind the cursor
vi: Xóa ký tự ở sau con trỏ

en: Delete the character under the cursor
vi: Xóa ký tự dưới con trỏ

en: Delete the current window
vi: Xóa cửa sổ hiện có

en: Describe command:
vi: Diễn tả lệnh:

en: Describe key: %s
vi: Diễn tả khoá: %s

en: Describe variable:
vi: Diễn tả biến:

en: Display help message
vi: Hiển thị thông điệp trợ giúp

en: Divide the available screen space among the visible windows
vi: Chia chỗ màn hình sẵn sàng ra các cửa sổ hiện rõ

en: Done.
vi: Hoàn tất.

en: END-INFO-DIR-ENTRY without matching START-INFO-DIR-ENTRY
vi: Có « END-INFO-DIR-ENTRY » (mục nhập thư mục Info kết thúc) mà không có « START-INFO-DIR-ENTRY » (mục nhập thư mục Info đầu) tương ứng

en: ESC %s is undefined.
vi: Chưa định nghĩa ESC %s.

en: Email bug reports to bug-texinfo@gnu.org,
    general questions and discussion to help-texinfo@gnu.org.
    Texinfo home page: http://www.gnu.org/software/texinfo/
vi: Hãy thông báo lỗi cho địa chỉ « bug-texinfo@gnu.org »,
    và gửi câu hỏi chung, thảo luận v.v. cho help-texinfo@gnu.org.
    Trang chủ texinfo: http://www.gnu.org/software/texinfo/

en: Empty file name for HTML cross reference in `%s'
vi: Tên tập tin rỗng cho tham chiếu chéo HTML trong « %s »

en: End of file reached while looking for `.' or `,'
vi: Tới kết thúc tập tin trong khi tìm dấu chấm « . » hay dấu phẩy « , »

en: Entry for index `%s' outside of any node
vi: Mục nhập cho chỉ mục « %s » nằm ở ngoại nút nào

en: Enumeration stack overflow
vi: Tràn đống đếm

en: Error in regular expression `%s': %s
vi: Gặp lỗi trong biểu thức chính quy « %s »: %s

en: Error reading infokey file `%s' - short read
vi: Gặp lỗi khi đọc tập tin infokey « %s»: đọc ngắn

en: Examples:
      makeinfo foo.texi                      write Info to foo's @setfilename
      makeinfo --html foo.texi               write HTML to @setfilename
      makeinfo --xml foo.texi                write Texinfo XML to @setfilename
      makeinfo --docbook foo.texi            write DocBook XML to @setfilename
      makeinfo --no-headers foo.texi         write plain text to standard output
    
      makeinfo --html --no-headers foo.texi  write html without node lines, menus
      makeinfo --number-sections foo.texi    write Info with numbered sections
      makeinfo --no-split foo.texi           write one Info file however big
vi: Mẫu thí dụ :
      makeinfo phu.texi                      ghi Info vào @setfilename của phu
      makeinfo --html phu.texi               ghi HTML vào @setfilename
      makeinfo --xml phu.texi                ghi Texinfo XML vào @setfilename  makeinfo --docbook phu.texi            ghi DocBook XML vào @setfilename  makeinfo --no-headers phu.texi         ghi nhập thô vào thiết bị xuất chuẩn
    
      makeinfo --html --no-headers phu.texi
     		ghi HTML không có dòng nút hay trình đơn
      makeinfo --number-sections phu.texi
    		ghi Info có các phần đã đánh số
      makeinfo --no-split phu.texi
    		ghi một tập tin Info, bất chấp kích cỡ tối đa

en: Expected @%s on or off, not `%s'
vi: Mong đợi @%s bật hay tắt, không phải « %s »

en: Expected `%s'
vi: Mong đợi « %s »

en: Explain the use of a variable
vi: Diễn tả cách sử dụng biến

en: Extra regular expression specified, ignoring `%s'
vi: Biểu thức chính quy thêm được ghi rõ nên bỏ qua « %s »

en: Failing
vi: Đang thất bại

en: February
vi: Tháng Hai

en: Find Invocation node of [%s]:
vi: Tìm nút gọi của [%s]:

en: Find file:
vi: Tìm tập tin:

en: Find the node describing program invocation
vi: Tìm nút diễn tả cuộc gọi chương trình

en: Finding index entries...
vi: Đang tìm mục nhập chỉ mục...

en: First argument to @inforef may not be empty
vi: Đối số đầu tới @inforef có lẽ không rỗng

en: First argument to cross-reference may not be empty
vi: Đối số đầu tới tham chiếu chéo có lẽ không rỗng

en: Follow menus:
vi: Theo trình đơn:

en: Follow xref (%s):
vi: Theo tham chiếu chéo (%s):

en: Follow xref:
vi: Theo tham chiếu chéo :

en: Footnote defined without parent node
vi: Cước chú đã xác định mà không có nút cha

en: Footnotes
vi: Cước chú

en: Footnotes could not be displayed
vi: Không thể hiển thị cước chú

en: Footnotes inside footnotes are not allowed
vi: Không cho phép cước chú bên trong cước chú (lồng nhau)

en: Formatting node %s...
vi: Đang định dạng nút %s...

en: Found `%s' in %s. (`\[next-index-match]' tries to find next.)
vi: Tìm thấy « %s » trong %s. (« \[next-index-match] » thử tìm điều kế tiếp.)

en: General options:
          --error-limit=NUM       quit after NUM errors (default %d).
          --document-language=STR locale to use in translating Texinfo keywords
                                    for the output document (default C).
          --force                 preserve output even if errors.
          --help                  display this help and exit.
          --no-validate           suppress node cross-reference validation.
          --no-warn               suppress warnings (but not errors).
      -v, --verbose               explain what is being done.
          --version               display version information and exit.
vi: Tùy chọn chung:
          --error-limit=SỐ      thoát sau khi gặp số lỗi này (mặc định là %d).
    		(_sự hạn chế lỗi_)
          --document-language=CHUỖI	 miền địa phương cần dùng
    		để dịch các từ khoá Texinfo cho tài liệu xuất (mặc định là C).
    		(_ngôn ngữ tài liệu_)
          --force                 bảo tồn kết xuất thậm chí nếu có lỗi (_ép buộc_).
          --help                  hiển thị trợ giúp này rồi thoát (_trợ giúp_)
          --no-validate           thu hồi khả năng thầm tra tham chiếu chéo.
    		(_không thẩm tra_)
          --no-warn               thu hồi các cảnh báo (không phải lỗi).
    		(_không cảnh báo_)
     -v, --verbose               diễn tả việc đang được làm (_chi tiết_)
          --version              hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát (_phiên bản_)

en: General output options:
      -E, --macro-expand=FILE     output macro-expanded source to FILE,
                                    ignoring any @setfilename.
          --no-headers            suppress node separators, Node: lines, and menus
                                    from Info output (thus producing plain text)
                                    or from HTML (thus producing shorter output);
                                    also, write to standard output by default.
          --no-split              suppress the splitting of Info or HTML output,
                                    generate only one output file.
          --number-sections       output chapter and sectioning numbers.
      -o, --output=FILE           output to FILE (or directory if split HTML).
vi: Tùy chọn xuất chung:
      -E, --macro-expand TẬP_TIN     xuất vào tập tin này nguồn đã mở rộng
    		bằng vĩ lệnh, cũng bỏ qua @setfilename nào.
    		(_vĩ lệnh mở rộng_)
          --no-headers           thu hồi các bộ phân cách nút, dòng Node:
    		và trình đơn từ kết xuất Info (thì xuất văn bản thô),
    		hoặc từ HTML (thì tạo kết xuất ngắn hơn);
    		cũng ghi vào đầu ra tiêu chuẩn theo mặc định.		(_không có dòng đầu_)
          --no-split              thu hồi khả năng chia tách kết xuất kiểu Info hoặc HTML,
    		tạo ra chỉ một tập tin xuất (_không chia tách_).
          --number-sections       xuất các số thứ tự chương và phần.
    		(_đánh số các phần_)
      -o, --output=TẬP_TIN	xuất ra tập tin này (vào thư mục nếu
    		HTML đã chia tách) (_kết xuất_).

en: Generate a sorted index for each TeX output FILE.
vi: Tạo ra chỉ mục đã sắp xếp cho mỗi TẬP_TIN xuất TeX.

en: Get Manpage:
vi: Lấy trang Man:

en: Go to the next matching index item from the last `\[index-search]' command
vi: Tới mục chỉ mục khớp kế tiếp từ lệnh «[index-search]» (tìm kiếm chỉ mục) cuối cùng.

en: Goto node:
vi: Tới nút:

en: Grovel all known info file's indices for a string and build a menu
vi: Grovel mọi chỉ mục của tập tin thông tin (info) tìm chuỗi và xây dựng trình đơn

en: Grow (or shrink) this window
vi: Phóng to (hay thu nhỏ) cửa sổ này

en: Here is the %ctop node
vi: Đây là nút %ctop

en: Here is the menu of nodes you have recently visited.
    Select one from this menu, or use `\[history-node]' in another window.
vi: Đây là trình đơn các nút bạn vừa xem.
    Hãy chọn một nút trong trình đơn này,
    hoặc dùng « \[history-node] » (lược sử nút) trong cửa sổ khác.

en: I-search backward:
vi: Tìm kiếm ngược I:

en: I-search:
vi: Tìm kiếm I:

en: Ignoring invalid infokey file `%s' - too big
vi: Đang bỏ qua tập tin infokey không hợp lệ « %s »: quá lớn

en: Ignoring invalid infokey file `%s' - too small
vi: Đang bỏ qua tập tin infokey không hợp lệ « %s »: quá nhỏ

en: Index `%s' already exists
vi: Chỉ mục « %s » đã có.

en: Index apropos:
vi: Chỉ mục apropos:

en: Index entry:
vi: Mục nhập chỉ mục:

en: Info cannot handle `:' in index entry `%s'
vi: Info không thể xử lý dấu hai chấm « : » trong mục nhập chỉ mục « %s »

en: Input file options:
          --commands-in-node-names  allow @ commands in node names.
      -D VAR                        define the variable VAR, as with @set.
      -I DIR                        append DIR to the @include search path.
      -P DIR                        prepend DIR to the @include search path.
      -U VAR                        undefine the variable VAR, as with @clear.
vi: Tùy chọn tập tin nhập vào :
          --commands-in-node-names  cho phép lệnh kiểu @ trong tên nút.
    		(_các lệnh trong tên nút_)
      -D BIẾN             	xác định biến này, như bằng @set.
      -I THƯ_MỤC      	phụ thêm thư mục này vào đường dẫn tìm kiếm @include.
      -P THƯ_MỤC       	thêm thư mục này vào đầu của đường dẫn tìm kiếm @include.
      -U BIẾN              	hủy xác định biến này, như bằng @clear.

en: Insert a TAB character
vi: Chèn ký tự TAB

en: Insert completion
vi: Chèn sự gõ xong

en: Insert next character verbatim
vi: Chèn ký tự kế tiếp đúng nguyên văn

en: Insert this character
vi: Chèn ký tự này

en: Internal error (search_sectioning) "%s"!
vi: Lỗi nội bộ (search_sectioning) « %s ».

en: Internal error (search_sectioning) `%s'!
vi: Lỗi nội bộ (search_sectioning) « %s »

en: Internally used by \[universal-argument]
vi: Dùng bên trong bởi « \[universal-argument] » (đối số toàn thể)

en: Invalid infokey file `%s' (bad magic numbers) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey « %s » không hợp lệ (số ma thuật sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Invalid infokey file `%s' (bad section code) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey « %s » không hợp lệ (mã phần sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Invalid infokey file `%s' (bad section length) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey « %s » không hợp lệ (độ dài phần sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: January
vi: Tháng Giêng

en: July
vi: Tháng Bảy

en: June
vi: Tháng Sáu

en: Kill node (%s):
vi: Giết nút (%s):

en: Kill ring is empty
vi: Vòng giết rỗng

en: Kill the word following the cursor
vi: Giết từ nằm sau con trỏ

en: Kill the word preceding the cursor
vi: Giết từ nằm trước con trỏ

en: Kill this node
vi: Giết nút này

en: Kill to the beginning of the line
vi: Giết về đầu dòng

en: Kill to the end of the line
vi: Giết đến cuối dòng

en: List possible completions
vi: Liệt kê các sự gõ xong có thể

en: Look up a string in the index for this file
vi: Tra tìm chuỗi trong chỉ mục cho tập tin này

en: Macro `%s' called on line %d with too many args
vi: Vĩ lệnh « %s » được gọi trên dòng %d với quá nhiều đối số

en: Make a window containing a menu of all of the currently visited nodes
vi: Tạo cửa sổ chứa trình đơn chứa các nút xem hiện thời

en: Making %s file `%s' from `%s'.
vi: Đang tạo tập tin %s « %s » từ « %s ».

en: March
vi: Tháng Ba

en: May
vi: Tháng Năm

en: Menu item (%s):
vi: Mục trình đơn (%s):

en: Menu item:
vi: Mục trình đơn:

en: Misplaced %c
vi: Định vị sai %c

en: Missing `}' in @def arg
vi: Thiếu « } » trong đối số xác định @def

en: Missing } in @multitable template
vi: Thiếu « } » trong mẫu @multitable

en: Move backward a character
vi: Lùi một ký tự

en: Move backward a word
vi: Lùi một từ

en: Move backwards or up through node structure
vi: Chuyển lùi hay lên qua cấu trúc nút

en: Move down to the next line
vi: Tới dòng kế

en: Move forward a character
vi: Tiếp một ký tự

en: Move forward a word
vi: Tiếp một từ

en: Move forwards or down through node structure
vi: Chuyển tới hay xuống qua cấu trúc nút

en: Move the cursor to a specific line of the window
vi: Chuyển con chạy tới một đóng riêng trong cửa sổ

en: Move to the end of the line
vi: Tới cuối dòng

en: Move to the end of this line
vi: Tới cuối dòng này

en: Move to the end of this node
vi: Tới cuối nút này

en: Move to the next cross reference
vi: Tới tham chiếu chéo kế

en: Move to the previous cross reference
vi: Về tham chiếu chéo trước

en: Move to the start of the line
vi: Về đầu dòng

en: Move to the start of this line
vi: Về đầu dòng này

en: Move to the start of this node
vi: Về đầu nút này

en: Move to the start of this node's menu
vi: Về đầu trình đơn của nút này

en: Move up to the previous line
vi: Về dòng trước

en: Moving within a node:
    ---------------------
vi: Di chuyển bên trong nút thông tin:
    ━━━━━━━

en: Multiline command %c%s used improperly
vi: Lệnh đa dòng %c%s dùng sai

en: Must be in `@%s' environment to use `@%s'
vi: Phải bên trong môi trường « @%s » để dùng « @%s »

en: NO_NAME!
vi: Không có tên.

en: NUL character (\000) not permitted
vi: không cho phép ký tự vô giá trị (\000)

en: NUL character (^%c) not permitted
vi: không cho phép ký tự vô giá trị (^%c)

en: Next
vi: Kế

en: Next field of node `%s' not pointed to (perhaps incorrect sectioning?)
vi: Không có gì chỉ tới trường kế tiếp của nút « %s » (có lẽ đã chia ra từng phần không đúng?)

en: No %sindex entries containing `%s'.
vi: Không cọ gì trong chỉ mục %s chứa « %s ».

en: No `%s' found in `%s'
vi: Không tìm thấy « %s » trong « %s ».

en: No `%s' pointer for this node.
vi: Không có con trỏ « %s » cho nút thông tin này.

en: No `Prev' for this node.
vi: Không có « Lùi » cho nút này

en: No `Prev' or `Up' for this node within this document.
vi: Không có « Lùi » hay « Lên » cho nút này trong tài liệu này.

en: No available info files have `%s' in their indices.
vi: Không có tập tin thông tin sẵn sàng chứa « %s » trong chỉ mục .

en: No closing brace for footnote `%s'
vi: Không có ngoặc móc đóng cho cước chú « %s »

en: No completions
vi: Không có sự gõ xong

en: No cross references in this node.
vi: Không có tham chiếu chéo trong nút thông tin này.

en: No dir file specified; try --help for more information.
vi: Chưa ghi rõ tập tin thư mục. Hãy chạy lệnh trợ giúp « --help » để xem thông tin thêm.

en: No footnotes in this node.
vi: Không có cước chú trong nút thông tin này.

en: No index entries.
vi: Không có gì trong chỉ mục.

en: No indices found.
vi: Không tìm thấy chỉ mục.

en: No input file specified; try --help for more information.
vi: Chưa ghi rõ tập tin nhập vào. Hãy chạy lệnh trợ giúp « --help » để xem thông tin thêm.

en: No matching `%cend %s'
vi: Không có « %cend %s » tương ứng

en: No menu in node `%s'.
vi: Không có trình đơn trong nút « %s ».

en: No menu in this node.
vi: Không có trình đơn trong nút thông tin này.

en: No menu item `%s' in node `%s'.
vi: Không có mục trình đơn « %s » trong nút « %s ».

en: No more nodes within this document.
vi: Không có nút nữa trong tài liệu này.

en: No node name specified for `%c%s' command
vi: Chưa ghi rõ tên nút cho lệnh « %c%s »

en: No page number in %s
vi: Không có số thứ tự trang trong %s

en: No previous index search string.
vi: Không có chuỗi tìm kiếm chỉ mục trước

en: No previous search string
vi: Không có chuỗi tìm kiếm trước

en: No such file `%s'
vi: Không có tập tin như vậy « %s »

en: Node `%s' lacks menu item for `%s' despite being its Up target
vi: Nút « %s » không có mục trình đơn cho « %s », không kể nút này là đích Lên của nó

en: Node `%s' previously defined at line %d
vi: Nút « %s » được xác định trước tại dòng %d

en: Node `%s' requires a sectioning command (e.g., %c%s)
vi: Nút « %s » cần đến lệnh chia ra từng phần (v.d. %c%s)

en: Node with %ctop as a section already exists
vi: Nút có tiết đoạn %ctop đã có

en: Not complete
vi: Chưa xong

en: Not enough room for a help window, please delete a window.
vi: Không đủ chỗ cho cửa sổ trợ giúp: hãy xóa một cửa sổ.

en: November
vi: Tháng Mười Một

en: October
vi: Tháng Mười

en: One completion:
vi: Một sự gõ xong:

en: Only @%s 10 or 11 is supported, not `%s'
vi: Chỉ hỗ trợ @%s 10 hay 11, không phải « %s »

en: Only one window.
vi: Chỉ một cửa sổ.

en: Options for HTML:
          --css-include=FILE      include FILE in HTML <style> output;
                                    read stdin if FILE is -.
          --css-ref=URL           generate reference to a CSS file.
          --internal-links=FILE   produce list of internal links in FILE.
          --transliterate-file-names
                                  produce file names in ASCII transliteration.
vi: Tùy chọn HTML:
          --css-include=TẬP_TIN      tập tin bao gồm (include)
    		xuất theo kiểu dáng <style> HTML;
    		TẬP_TIN là « - » thì đọc thiết bị nhập chuẩn.
          --css-ref=URL           tạo ra tham chiếu đến tập tin CSS.
          --internal-links=TẬP_TIN     cung cấp danh sách các liên kết nội bộ
                                                       trong tập tin này
          --transliterate-file-names	tạo các tên tập tin đã chuyển chữ ASCII.

en: Options for Info and plain text:
          --disable-encoding      do not output accented and special characters
                                    in Info output based on @documentencoding.
          --enable-encoding       override --disable-encoding (default).
          --fill-column=NUM       break Info lines at NUM characters (default %d).
          --footnote-style=STYLE  output footnotes in Info according to STYLE:
                                    `separate' to put them in their own node;
                                    `end' to put them at the end of the node, in
                                    which they are defined (this is the default).
          --paragraph-indent=VAL  indent Info paragraphs by VAL spaces (default %d).
                                    If VAL is `none', do not indent; if VAL is
                                    `asis', preserve existing indentation.
          --split-size=NUM        split Info files at size NUM (default %d).
vi: Tùy chọn đối với Info và nhập thô :
          --disable-encoding      đừng xuất các ký tự có dấu phụ và các ký tự
    		đặc biệt trong kết xuất Info dựa vào bảng mã tài liệu @documentencoding.
          --enable-encoding       xuất các ký tự có dấu phụ và ký tự đặc biệt
    		trong kết xuất Info dựa vào @documentencoding.
    		(_bật bảng mã_)
          --fill-column=SỐ       ngắt các dòng Info ở số ký tự này (mặc định là %d).
    		(_tô đầy cột_)
          --footnote-style=KIỂU_DÁNG	xuất các cước chú trong Info
    		tùy theo kiểu dáng này:
    			« separate » (riêng) để đặt cước chú trong cùng nút;
    			« end » (cuối) để đặt cước chú ở cuối nút trong đó
    			nó được xác định (đây là mặc định) (_kiểu dáng cước chú_)
          --paragraph-indent=GIÁ_TRỊ		thụt lề các đoạn văn Info
    		theo số dấu cách này (mặc định là %d).
    			GIÁ TRỊ là « none » (không có) thì đừng thụt lề;
    			GIÁ TRỊ là « asis » (như thế) thì bảo tồn sự thụt lề đã có.		(_đoạn văn thụt lề_)
          --split-size=SỐ        chia tách các tập tin Info ở kích cỡ SỐ (mặc định là %d).

en: Options for XML and Docbook:
          --output-indent=VAL     indent XML elements by VAL spaces (default %d).
                                    If VAL is 0, ignorable whitespace is dropped.
vi: Tùy chọn XML và Docbook:
          --output-indent=GIÁ_TRỊ    	thụt lề các yếu tố theo số dấu cách này
    		(mặc định là %d). Giá trị là 0 thì bỏ các khoảng trắng có thể bỏ qua.
    		(_xuất thụt lề_)

en: Options:
      -k, --apropos=STRING         look up STRING in all indices of all manuals.
      -d, --directory=DIR          add DIR to INFOPATH.
          --dribble=FILENAME       remember user keystrokes in FILENAME.
      -f, --file=FILENAME          specify Info file to visit.
vi: Tùy chọn:
      -k, --apropos=CHUỖI         tra cứu chuỗi này trong mọi chỉ mục của mọi sổ tay.
      -d, --directory=THƯ_MỤC          thêm thư mục này vào đường dẫn INFOPATH.
          --dribble=TẬP_TIN       lưu các cú bấm phím vào tập tin này.
      -f, --file=TẬP_TIN          ghi rõ tập tin Info cần thăm.

en: Options:
     --debug             report what is being done.
     --delete            delete existing entries for INFO-FILE from DIR-FILE;
                          don't insert any new entries.
     --description=TEXT  the description of the entry is TEXT; used with
                          the --name option to become synonymous with the
                          --entry option.
     --dir-file=NAME     specify file name of Info directory file;
                          equivalent to using the DIR-FILE argument.
     --dry-run           same as --test.
vi: Tùy chọn:
     --debug             thông báo về mỗi hành động.
     --delete            xoá các mục nhập đã tồn tại cho TẬP_TIN_INFO
    				khỏi TẬP_TIN_THƯ_MỤC; đừng chèn mục nhập mới. --description=VĂN_BẢN  	mô tả của mục nhập là văn bản này;
    				kết hợp với tùy chọn « --name » để làm cùng
    				kết quả với tùy chọn « --entry ».
     --dir-file=TÊN     ghi rõ tên tập tin của tập tin thư mục info;
    				có cùng kết quả với đối số TẬP_TIN_THƯ_MỤC.  --dry-run           có cùng kết quả với tùy chọn « --test ».

en: Other commands:
    ---------------
vi: Lệnh khác:
    ━━━━

en: Output buffer not empty.
vi: Bộ đệm xuất không rỗng.

en: Output format selection (default is to produce Info):
          --docbook               output Docbook XML rather than Info.
          --html                  output HTML rather than Info.
          --xml                   output Texinfo XML rather than Info.
          --plaintext             output plain text rather than Info.
vi: Chọn định dạng xuất (mặc định là tạo Info):
          --docbook             	xuất XML Docbook thay cho Info.
          --html                	xuất HTML thay cho Info.
          --xml                 	xuất XML Texinfo thay cho Info.
          --plaintext           	xuất văn bản thô thay cho Info (_nhập thô_).

en: Pipe the contents of this node through INFO_PRINT_COMMAND
vi: Gửi nội dung của nút nay qua ống dẫn kiểu « INFO_PRINT_COMMAND » (Info in ra lệnh)

en: Point doesn't appear within this window's node!
vi: Điểm không xuất hiện bên trong cái nút thông tin của cửa sổ này.

en: Prev field of node `%s' not pointed to
vi: Không có gì chỉ tới trường trước của nút « %s »

en: Print documentation for KEY
vi: In ra tài liệu hướng dẫn cho KHÓA

en: Printing node %s...
vi: Đang in nút %s...

en: Quit
vi: Thoát

en: Quit using Info
vi: Thoát khỏi Info

en: Reached eof before matching @end %s
vi: Đã tới kết thúc tập tin trước khi khớp @end %s

en: Read a command name in the echo area and execute it
vi: Đọc tên lệnh trong vùng phản hồi và thực hiện nó

en: Read a footnote or cross reference and select its node
vi: Đọc cước chú hay tham chiếu chéo và chọn nút của nó

en: Read a list of menus starting from dir and follow them
vi: Đọc danh sách các trình đơn bắt đầu từ « thư mục » và theo chúng

en: Read a manpage reference and select it
vi: Đọc tham chiếu trang hướng dẫn (man) và chọn nó

en: Read a menu item and select its node
vi: Đọc mục trình đơn và chọn nút của nó

en: Read a node name and select it
vi: Đọc tên nút và chọn nó

en: Read a string and search backward for it
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm lùi nó

en: Read a string and search for it
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm nó

en: Read a string and search for it case-sensitively
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm nó, phân biệt chữ hoa/thường

en: Read the name of a file and select it
vi: Đọc tên tập tin và chọn nó

en: Read the name of an Info command and describe it
vi: Đọc tên lệnh info và diễn tả nó

en: Redraw the display
vi: Vẽ lại màn hình

en: Regexp I-search backward:
vi: Tìm kiếm ngược I dùng biểu thức chính quy:

en: Regexp I-search:
vi: Tìm kiếm I dùng biểu thức chính quy:

en: Regexp search
vi: Tìm kiếm dùng biểu thức chính quy

en: Removing %s
vi: Đang gỡ bỏ %s

en: Rename this anchor or use the `--no-split' option
vi: Thay đổi tên neo này, hoặc dùng tùy chọn « --no-split » (không chia tách)

en: Repeat last search in the reverse direction
vi: Làm lại việc tìm kiếm cuối, về ngược phía hướng

en: Repeat last search in the same direction
vi: Làm lại việc tìm kiếm cuối, về cùng phía hướng

en: Requested float type `%s' not previously used
vi: Kiểu nổi đã yêu cầu « %s » không phải được dùng trước

en: Resulting window would be too small.
vi: Cửa sổ kết quả quá nhỏ.

en: Run command bound to this key's lowercase variant
vi: Chạy lệnh đã đóng kết đến biến thế chữ thường của phím này

en: START-INFO-DIR-ENTRY without matching END-INFO-DIR-ENTRY
vi: Có « START-INFO-DIR-ENTRY » (mục nhập thư mục Info đầu) mà không có « END-INFO-DIR-ENTRY » (mục nhập thư mục Info kết thúc) tương ứng

en: Same as scroll-behaviour
vi: Tương tự với « scroll-behaviour » (ứng xử cuộn)

en: Scanning indices of `%s'...
vi: Đang quét các chỉ mục của « %s »...

en: Scroll backward in this window
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này

en: Scroll backward in this window and set default window size
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này và lập kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll backward in this window staying within node
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này

en: Scroll backward in this window staying within node and set default window size
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này và lập kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll down by half screen size
vi: Cuộn xuống theo nửa màn hình

en: Scroll down by lines
vi: Cuộn xuống theo dòng

en: Scroll forward in this window
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này

en: Scroll forward in this window and set default window size
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này và lập kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll forward in this window staying within node
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này mà còn lại trong nút này

en: Scroll forward in this window staying within node and set default window size
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này và lập kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll the completions window
vi: Cuộn cửa sổ gõ xong

en: Scroll the other window
vi: Cuộn cửa sổ khác

en: Scroll the other window backward
vi: Cuộn lùi cửa sổ khác

en: Scroll up by half screen size
vi: Cuộn lên theo nửa màn hình

en: Scroll up by lines
vi: Cuộn lên theo dòng

en: Search
vi: Tìm kiếm

en: Search continued from the beginning of the document.
vi: Tiến trình tìm kiếm đã tiếp tục từ đầu của tài liệu.

en: Search continued from the end of the document.
vi: Tiến trình tìm kiếm đã tiếp tục từ cuối của tài liệu.

en: Search failed.
vi: Lỗi tìm kiếm.

en: Search interactively for a string as you type it
vi: Tìm kiếm tương tác chuỗi đang gõ

en: Searching subfile %s ...
vi: Đang tìm kiếm tập tin phụ %s...

en: See
vi: Xem

en: Select a node which has been previously visited in a visible window
vi: Chọn nút đã xem trước, trong cửa sổ hiện rõ

en: Select reference or menu item appearing on this line
vi: Chọn tham chiếu hay mục trình đơn xuất hiện trên dòng này

en: Select the Next node
vi: Chọn nút Kế

en: Select the Prev node
vi: Chọn nút Lùi

en: Select the Up node
vi: Chọn nút Lên

en: Select the first node in this file
vi: Chọn nút đầu trong tập tin này

en: Select the last item in this node's menu
vi: Chọn mục cuối trong trình đơn nút này

en: Select the last node in this file
vi: Chọn nút cuối trong tập tin này

en: Select the most recently selected node
vi: Chọn nút mới chọn

en: Select the next window
vi: Chọn cửa sổ kế

en: Select the node `(dir)'
vi: Chọn nút « thư mục »

en: Select the node `Top' in this file
vi: Chọn « Trên » trong tập tin này

en: Select the previous window
vi: Chọn cửa sổ lùi

en: Select this menu item
vi: Chọn mục trình đơn này

en: Select visited node:
vi: Chọn nút đã xem:

en: Selecting other nodes:
    ----------------------
vi: Chọn các nút khác:
    ━━━━━━━

en: September
vi: Tháng Chín

en: Set %s to value (%d):
vi: Lập %s thành giá trị (%d):

en: Set %s to value (%s):
vi: Lập %s thành giá trị (%s):

en: Set screen height to (%d):
vi: Lập độ cao của màn hình thành (%d):

en: Set the height of the displayed window
vi: Lập độ cao của cửa sổ hiển thị

en: Set the value of an Info variable
vi: Lập giá trị của biến Info

en: Set variable:
vi: Lập biến:

en: Show the footnotes associated with this node in another window
vi: Hiển thị các cước chú liên quan đến nút thông tin này trong cửa sổ khác

en: Show what to type to execute a given command
vi: Hiển thị chuỗi cần gõ để thực hiện lệnh đã cho

en: Sole completion
vi: Sự gõ xong duy nhất

en: Split the current window
vi: Chia tách cửa sổ hiện có

en: Start (or multiply by 4) the current numeric argument
vi: Bắt đầu (hoặc nhân với 4) đối số thuộc số hiện thời)

en: Terminal type `%s' is not smart enough to run Info.
vi: Thiết bị cuối kiểu « %s » không đủ khéo để chạy Info.

en: The current search path is:
vi: Đường dẫn tìm kiếm hiện thời:

en: The following commands can only be invoked via %s:
vi: Theo đây có những lệnh có thể được gọi chỉ bằng %s:

en: The following commands cannot be invoked at all:
vi: Theo đây có những lệnh không thể gọi:

en: The number lines to scroll when the cursor moves out of the window
vi: Số dòng cần cuộn khi con chạy rời cửa sổ

en: The reference disappeared! (%s).
vi: Tham chiếu đã biến mật. (%s)

en: There aren't %d items in this menu.
vi: Không có %d mục trong trình đơn này.

en: There is no function named `%s'
vi: Không có hàm tên « %s »

en: This @anchor command ignored; references to it will not work
vi: Lệnh @anchor bị bỏ qua nên tham chiếu đến nó sẽ không hoạt động

en: This is the file .../info/dir, which contains the
    topmost node of the Info hierarchy, called (dir)Top.
    The first time you invoke Info you start off looking at this node.
    
    %s	This is the top of the INFO tree
    
      This (the Directory node) gives a menu of major topics.
      Typing "q" exits, "?" lists all Info commands, "d" returns here,
      "h" gives a primer for first-timers,
      "mEmacs<Return>" visits the Emacs manual, etc.
    
      In Emacs, you can click mouse button 2 on a menu item or cross reference
      to select it.
    
    %s
vi: Đây là tập tin « .../info/dir », mà chứa nút đầu của phân cấp Info,
    có tên Trên: (dir)Top.
    Lần đầu tiên chạy Info thì bạn xem nút này.
    
    %s	Đây là đầu cây INFO
    
      Đây (nút Thư mục) đưa ra trình đơn các chủ đề chính.
      Phím tắt:
       • q		thoát
       • ?			liệt kê các lệnh Info
       • d		trở về đây
       • h		hiện trợ giúp cho người mới dùng Info
       • mEmacs<Return>	thăm sổ tay Emacs
    v.v.
      Trong Emacs, bạn có thể nhấn cái nút chuột 2 vào mục trình đơn
      hay vào tham chiếu chéo, để chọn nó.
    
    %s

en: This node (%s) has the bad Next
vi: Nút này (%s) có Kế sai

en: This node (%s) has the bad Prev
vi: Nút này (%s) có Lùi sai

en: This window has no additional nodes
vi: Cửa sổ này không có nút thêm

en: Toggle the state of line wrapping in the current window
vi: Bật tắt tính trạng ngắt dòng trong cửa sổ hiện thời

en: Toggle the usage of regular expressions in searches
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng biểu thức chính quy khi tìm kiếm

en: Too many columns in multitable item (max %d)
vi: Quá nhiều cột trong mục đa bảng (tối đà là %d)

en: Too many errors!  Gave up.
vi: Quá nhiều lỗi nên thôi.

en: Translate Texinfo source documentation to various other formats, by default
    Info files suitable for reading online with Emacs or standalone GNU Info.
vi: Dịch tài liệu nguồn Texinfo sang nhiều định dạng khác nhau, mặc định là tập tin Info thích hợp để đọc trực tuyến bằng Emacs hoặc Info GNU độc nhất.

en: Transpose characters at point
vi: Đổi chỗ hai ký tự tại điểm

en: Try --help for more information.
vi: Hãy thử lệnh trợ giúp « --help » để xem thông tin thêm.

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh trợ giúp « %s --help » để xem thông tin thêm.

en: Unable to find node referenced by `%s' in `%s'.
vi: Không tìm thấy nút được tham chiếu bởi « %s » trong « %s ».

en: Undefined command: %s
vi: Lệnh chưa xác định: %s

en: Unexpected string at end of split-HTML file `%s'
vi: Gặp chuỗi bất thường tại kết thúc tập tin HTML-tách « %s »

en: Unknown Info command `%c'; try `?' for help.
vi: Không nhận ra lệnh Info « %c »: hãy thử lệnh « ? » để xem trợ giúp.

en: Unknown command (%s).
vi: Lệnh không rõ (%s).

en: Unknown command `%s'
vi: Lệnh không rõ « %s »

en: Unknown index `%s'
vi: Chỉ mục lạ « %s »

en: Unknown index `%s' and/or `%s' in @synindex
vi: Chỉ mục lạ « %s » và/hay « %s » trong @synindex

en: Unknown index `%s' in @printindex
vi: Chỉ mục lạ « %s » trong @printindex

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Unmatched `%c%s'
vi: Chưa khớp « %c%s »

en: Unmatched }
vi: Chưa khớp }

en: Usage: %s [OPTION]... FILE...
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...

en: Usage: %s [OPTION]... TEXINFO-FILE...
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TTT...
    
    [TTT		Tập Tin Texinfo]

en: Usage: %s [OPTION]... [INFO-FILE [DIR-FILE]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN_INFO [TẬP_TIN_THƯ_MỤC]]

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT-FILE]
    
    Compile infokey source file to infokey file.  Reads INPUT-FILE (default
    $HOME/.infokey) and writes compiled key file to (by default) $HOME/.info.
    
    Options:
      --output FILE        output to FILE instead of $HOME/.info
      --help               display this help and exit.
      --version            display version information and exit.
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TTN]
    
    [TTN		Tập Tin Nhập vào]
    
    Biên dịch tập tin mã nguồn infokey vào tập tin infokey.  Đọc tập tin nhập vào
    	(mặc định là « $HOME/.infokey ») và ghi tập tin khoá đã biên dịch ra
    	(theo mặc định) « $HOME/.info ».
    
    Tùy chọn:
      --output TẬP_TIN      	xuất ra tập tin này, thay cho « $HOME/.info »
      --help               		hiển thị trợ giúp này rồi thoát.
      --version            		hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát.

en: Usage: %s [OPTION]... [MENU-ITEM...]
    
    Read documentation in Info format.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [MỤC_TRÌNH_ĐƠN...]
    
    Đọc tài liệu hướng dẫn theo định dạng Info.

en: Use braces to give a command as an argument to @%s
vi: Dùng dấu ngoặc móc {} để đưa ra lệnh dạng đối số tới @%s

en: Using literal strings for searches.
vi: Dùng chuỗi nghĩa chữ khi tìm kiếm.

en: Using regular expressions for searches.
vi: Dùng biểu thức chính quy khi tìm kiếm.

en: Usually FILE... is specified as `foo.%c%c' for a document `foo.texi'.
vi: Thường TẬP_TIN... được ghi rõ dạng « phu.%c%c » cho tài liệu dạng « phu.texi ».

en: Visit Info node `(info)Help'
vi: Xem nút Info « (info)Help »

en: Visit as many menu items at once as possible
vi: Xem đồng thời càng nhiều mục trình đơn càng có thể

en: Welcome to Info version %s. Type \[get-help-window] for help, \[menu-item] for menu item.
vi: Chúc mừng bạn dùng trình Info phiên bản %s. Hãy gõ :
    	 \[get-help-window]		để xem trợ giúp,
    	\[menu-item] 			cho mục trình đơn.

en: What to do when a scrolling command is issued at the end of the last node
vi: Điều khiển ứng xử khi cuộn được yêu cầu tại kết thúc của nút cuối cùng

en: When "On", Info accepts and displays ISO Latin characters
vi: Bật thì Info chấp nhận và hiển thị ký tự La-tinh ISO

en: When "On", Info garbage collects files which had to be uncompressed
vi: Bật thì Rác Info tập hợp tập tin đã cần giải nén

en: When "On", creating or deleting a window resizes other windows
vi: Bật thì việc tao hoặc xóa bỏ cửa sổ thay đổi kích cỡ của cửa sổ khác

en: When "On", errors cause the bell to ring
vi: Bật thì lỗi gây ra rung chuông

en: When "On", flash the screen instead of ringing the bell
vi: Bật thì chớp màn hình thay vào rung chuông

en: When "On", footnotes appear and disappear automatically
vi: Bật thì cước chú tự động xuất hiện và biến mật

en: When "On", the portion of the matched search string is highlighted
vi: Bật thì tô sáng một phần chuỗi tìm kiếm đã khớp

en: Where is command:
vi: Lệnh ở đâu :

en: Writing node %s...
vi: Đang ghi nút %s...

en: Yank back a previous kill
vi: Lấy lại một thao tác giết trước

en: Yank back the contents of the last kill
vi: Lấy lại nội dung của thao tác giết cuối cùng

en: You are already at the first page of this node.
vi: Bạn ở trang đầu tiên của nút thông tin này.

en: You are already at the last page of this node.
vi: Bạn ở trang cuối cùng của nút thông tin này.

en: Your infokey file `%s' is out of date -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey « %s » của bạn quá cũ : hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: [unexpected] cannot select column #%d in multitable
vi: [bất thường] không thể chọn cột số %d trong đa bảng

en: [unexpected] invalid node name: `%s'
vi: [bất thường] tên nút không hợp lệ: « %s »

en: [unexpected] no html tag to pop
vi: [bất thường] không có thẻ HTML cần bật

en: \ in macro expansion followed by `%s' instead of parameter name
vi: « \ » trong phần mở rộng vĩ lệnh có « %s » theo sau, thay cho tên tham số

en: \%-10[abort-key]  Cancel the current operation.
vi: \%-10[abort-key]  Hủy bỏ thao tác đang chạy.

en: \%-10[beginning-of-node]  Go to the beginning of this node.
vi: \%-10[beginning-of-node]  Về đầu của nút này (_đầu của nút_).

en: \%-10[dir-node]  Go to the main `directory' node.
vi: \%-10[dir-node]  Đi tới nút « directory » (thư mục) chính.

en: \%-10[end-of-node]  Go to the end of this node.
vi: \%-10[end-of-node]  Tới cuối của nút này (_cuối của nút_).

en: \%-10[get-info-help-node]  Invoke the Info tutorial.
vi: \%-10[get-info-help-node]  gọi trợ lý hướng dẫn Info.
    			(_lấy nút trợ giúp Info_)

en: \%-10[global-next-node]  Go to the next node in the document.
vi: \%-10[global-next-node]  Đi tới nút kế tiếp trong tài liệu.

en: \%-10[global-prev-node]  Go to the previous node in the document.
vi: \%-10[global-prev-node]  Đi về nút trước trong tài liệu.

en: \%-10[goto-node]  Go to a node specified by name.
vi: \%-10[goto-node]  Đi tới một nút xác định theo tên.

en: \%-10[history-node]  Go back to the last node seen in this window.
vi: \%-10[history-node]  Trở về nút cuối cùng được xem trong cửa sổ này.

en: \%-10[index-search]  Search for a specified string in the index, and
                  select the node referenced by the first entry found.
vi: \%-10[index-search]  Trong chỉ mục, tìm một chuỗi đã ghi rõ,
    và chọn nút được tham chiếu bởi mục nhập đầu tiên được tìm.

en: \%-10[last-menu-item]  Pick the last item in this node's menu.
vi: \%-10[last-menu-item]  Chọn mục cuối trong trình đơn của nút này.

en: \%-10[menu-item]  Pick a menu item specified by name.
vi: \%-10[menu-item]  Chọn một mục trình đơn xác định theo tên.

en: \%-10[move-to-next-xref]  Skip to the next hypertext link.
vi: \%-10[move-to-next-xref]  Nhảy tới siêu liên kết kế tiếp.

en: \%-10[next-line]  Move down one line.
vi: \%-10[next-line]  Đi xuống một dòng.

en: \%-10[next-node]  Go to the next node on this level.
vi: \%-10[next-node]  Đi tới nút kế tiếp ở cấp này.

en: \%-10[prev-line]  Move up one line.
vi: \%-10[prev-line]  Đi lên một dòng.

en: \%-10[prev-node]  Go to the previous node on this level.
vi: \%-10[prev-node]  Đi về nút trước ở cấp này.

en: \%-10[quit-help]  Close this help window.
vi: \%-10[quit-help]  Đóng cửa sổ trợ giúp này.

en: \%-10[quit]  Quit Info altogether.
vi: \%-10[quit]  Thoát hoàn toàn khởi info (_thoát_).

en: \%-10[scroll-backward]  Scroll backward one screenful.
vi: \%-10[scroll-backward]  Cuộn lùi 1 màn hình.

en: \%-10[scroll-forward]  Scroll forward one screenful.
vi: \%-10[scroll-forward]  Cuộn tới 1 màn hình.

en: \%-10[search-next]  Search for next occurrence.
vi: \%-10[search-next]  Tìm lần gặp kế tiếp.

en: \%-10[search-previous]  Search for previous occurrence.
vi: \%-10[search-previous]  Tìm lần gặp trước.

en: \%-10[search]  Search forward for a specified string.
vi: \%-10[search]  Đi tới tìm một chuỗi đã ghi rõ.

en: \%-10[select-reference-this-line]  Follow the hypertext link under the cursor.
vi: \%-10[select-reference-this-line]  Theo siêu liên kết nằm dưới con trỏ.

en: \%-10[top-node]  Go to the top node of this document.
vi: \%-10[top-node]  Đi tới nút đầu của tài liệu này.

en: \%-10[up-node]  Go up one level.
vi: \%-10[up-node]  Đi lên một cấp.

en: \%-10[xref-item]  Follow a cross reference specified by name.
vi: \%-10[xref-item]  Theo một tham chiếu chéo xác định theo tên.

en: `%.40s...' is too long for expansion; not expanded
vi: « %.40s... » quá dài để mở rộng nên chưa mở rộng

en: `%c%s' needs an argument `{...}', not just `%s'
vi: « %c%s » cần thiết đối số « {...} », không phải chỉ « %s »

en: `%c%s' needs something after it
vi: « %c%s » cần gì đó theo nó

en: `%s' has no Up field (perhaps incorrect sectioning?)
vi: « %s » không có trường Lên (có lẽ đã chia ra từng phần không đúng?)

en: `%s' is invalid
vi: « %s » không hợp lệ

en: `%s' is not on any keys
vi: « %s » không phải trên khoá nào

en: `%s' omitted before output filename
vi: « %s » bị bỏ sót trước tên tập tin xuất

en: `%s' omitted since writing to stdout
vi: « %s » bị bỏ sót vì ghi ra thiết bị xuất chuẩn

en: `.' or `,' must follow @%s, not `%c'
vi: @%s phải có dấu chấm « . » hay dấu phẩy « , » theo sau, không phải « %c »

en: `@end' expected `%s', but saw `%s'
vi: « @end » mong đợi « %s », còn gặp « %s »

en: `{' expected, but saw `%c'
vi: mong đợi « { » còn gặp « %c »

en: `}' expected, but saw `%c'
vi: mong đợi « } » còn gặp « %c »

en: action name too long
vi: tên hành động quá dài

en: arguments to @%s ignored
vi: các đối số tới @%s bị bỏ qua

en: asis
vi: như thế

en: cannot create output file `%s'
vi: không thể tạo tập tin xuất « %s »

en: cannot open input file `%s'
vi: không thể mở tập tin nhập vào « %s »

en: display this help and exit
vi: hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: display version information and exit
vi: hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en: end of file inside verb block
vi: kết thức tập tin bên trong khối động từ

en: end of file inside verbatim block
vi: kết thúc tập tin bên trong khối đúng nguyên văn

en: entry %s follows an entry with a secondary name
vi: mục nhập %s nằm theo một mục nhập có tên phụ

en: error closing output file `%s'
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin xuất « %s »

en: error writing to `%s'
vi: gặp lỗi khi ghi vào « %s »

en: excess command line argument `%s'
vi: đối số dòng lệnh thừa « %s »

en: extra characters following action `%s'
vi: có ký tự thêm nằm sau hành động « %s »

en: failure reopening %s
vi: lỗi mở lại %s

en: ferror on stdout
vi: lỗi ferror trên thiết bị xuất chuẩn

en: fflush error on stdout
vi: lỗi fflush trên thiết bị xuất chuẩn

en: for cross-references in parentheses, use @pxref
vi: đối với tham chiếu chéo trong ngoặc, hãy dùng @pxref

en: here is the previous definition of `%s'
vi: đây là lời xác định trước của « %s »

en: ignoring @tab outside of multitable
vi: đang bỏ qua @tab bên ngoài đa bảng

en: ignoring stray text `%s' after @multitable
vi: Đang bỏ qua văn bản rải rác « %s » sau @multitable

en: incorrect number of arguments
vi: có số đối số không đúng

en: insert
vi: chèn

en: invalid encoded character `%s'
vi: ký tự đã mã hóa không hợp lệ: « %s »

en: key sequence too long
vi: chuỗi phím quá dài

en: lettering overflow, restarting at %c
vi: tràn vẽ chữ, khởi chạy lại tại %c

en: macro `%s' previously defined
vi: vĩ lệnh « %s » được xác định trước

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ hoàn toàn

en: mismatched @end %s with @%s
vi: khớp sai @end %s với @%s

en: missing `=' immediately after variable name
vi: thiếu ký tự bằng « = » ngay sau tên biến

en: missing action name
vi: thiếu tên hành động

en: missing key sequence
vi: thiếu chuỗi phím

en: missing variable name
vi: thiếu tên biến

en: more
vi: thêm

en: no default territory known for language `%s'
vi: không biết vùng lãnh thổ mặc định cho ngôn ngữ « %s »

en: no entries found for `%s'; nothing deleted
vi: không tìm thấy mục nhập cho « %s » nên không xóa gì

en: no index entries found for `%s'
vi: không tìm thấy gì trong chỉ mục cho « %s »

en: no info dir entry in `%s'
vi: không có mục nhập thư mục Info trong « %s »

en: none
vi: không có

en: of
vi: của

en: on
vi: trên

en: perhaps your @top node should be wrapped in @ifnottex rather than @ifinfo?
vi: có lẽ nút « @top » (trên) của bạn nên được bao bọc bằng @ifnottex thay cho @ifinfo ?

en: readline: Out of virtual memory!
vi: readline: hết bộ nhớ ảo.

en: regexp error: %s
vi: Lỗi biểu thức chính quy: %s

en: section too long
vi: phần quá dài

en: send output to FILE
vi: xuất ra TẬP_TIN

en: sorry, encoding `%s' not supported
vi: tiếc là không hỗ trợ bảng mã « %s »

en: undefined flag: %s
vi: chưa xác định cờ : %s

en: unknown action `%s'
vi: hành động lạ « %s »

en: unlikely character %c in @var
vi: gặp ký tự bất thường %c trong @var

en: unrecognized encoding name `%s'
vi: không nhận ra tên bảng mã « %s »

en: unreferenced node `%s'
vi: nút chưa được tham chiếu « %s »

en: value too long
vi: giá trị quá dài

en: variable name too long
vi: tên biến quá dài

en: {No value for `%s'}
vi: {Không có giá trị cho « %s »}
